THỨ 7 CÓ LÀM HỘ CHIẾU KHÔNG

Hầu hết mọi người đều thắc mắc “làm hộ chiếu ở đâu?” thì hiện nay có một tin vui rằng là bạn sẽ không cần phải hỏi câu này nữa. Theo quy định mới của Luật xuất nhập cảnh, từ ngày 1 tháng 7 năm 2020 công dân Việt Nam không bắt buộc phải về địa phương nơi thường trú hoặc nơi tạm trú để làm hộ chiếu. Mà thay vào đó có thể làm hộ chiếu tại bất kỳ nơi nào trong nước miễn là thuận tiện với mình nhất.

Bạn đang xem: Thứ 7 có làm hộ chiếu không

Theo khoản 3, Điều 15 Luật xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019

3. Đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thường trú hoặc nơi tạm trú; công dân thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi với trường hợp có Thẻ căn cước.

Lưu ý quan trọng: Việc công dân có thể đề nghị cấp hộ chiếu tại bất cứ cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh nào thuận lợi chỉ khi công dân đó phải có thẻ căn cước công dân.

Trước đây công dân làm hộ chiếu ở đâu?

Để có được hộ chiếu, trước đây người dân phải đến cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi đang tạm trú hoặc đăng ký thường trú. Và cần lưu ý với công dân nào đăng ký tại nơi tạm trú thì bắt buộc phải có Sổ KT3.

“Sổ KT3: Là một loại sổ tạm trú dài hạn tức không xác định thời hạn ở một tỉnh hoặc thành phố trực thuộc Trung ương nào đó, không phải nơi đăng ký thường trú.”

Nếu công dân muốn tiến hành thủ tục làm passport tại TP.HCM thì thông tin nơi nộp xin hộ chiếu sẽ gồm:

*

Hình ảnh mọi người đang đợi làm thủ tục cấp hộ chiếu

Như vậy, nếu công dân có tạm trú và thường trú ở 22 tỉnh thành phía Nam công dân vẫn sẽ được làm hộ chiếu tại Cục quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an cơ sở TP.HCM chứ không chỉ được làm hộ chiếu tại Phòng Quản lý XNC của tỉnh thành nơi công dân đó sinh sống.

Xem thêm: Viết Đoạn Văn 200 Chữ Trình Bày Suy Nghĩ Về Vai Trò Của Gia Đình Đối Với Mỗi Cá Nhân Và Xã Hội

Thủ tục làm hộ chiếu cho người đề nghị cấp lần đầu

Khi thực hiện thủ tục làm hộ chiếu tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, người đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

Nộp tờ khai đã điền đầy đủ thông tin (tờ khai mẫu X01)Giấy khai sinh (bản sao) hoặc trích lục khai sinh đối với người dưới 14 tuổi02 ảnh chân dung (cỡ 4cm x 6cm); phông nền màu trắng; yêu cầu mặt nhìn thẳng, đầu trần, không đeo kính màu.Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp tác với người mất năng lực hành vi dân sự, người chưa đủ 14 tuổi, người khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự. Sẽ cần xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu nếu là bản chụp không có chứng thực.Bản chụp CMND hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất.

Cuối cùng là chờ đợi, cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trả kết quả cho người đề nghị làm hộ chiếu trong thời hạn không quá 08 ngày làm việc (kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ).

Hình thức nộp hồ sơ xin cấp hộ chiếu

Công dân sẽ có 2 hình thức nộp hồ sơ xin cấp hộ chiếu gồm:

Ủy thác cho cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có tư cách pháp nhân nộp hồ sơ và nhận kết quảTrực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả

Lưu ý: Thời gian tiếp nhận hồ sơ từ thứ 2 - thứ 6 và buổi sáng ngày thứ 7 hàng tuần (trừ ngày lễ, tết và chủ nhật). Và thời gian trả kết quả từ thứ 2 - thứ 6 hàng tuần (trừ ngày lễ, tết, thứ 7 và chủ nhật).

Hộ chiếu có thời hạn bao lâu?

Hiện có 3 loại hộ chiếu phổ thông cũng là hộ chiếu sử dụng phổ biến và được làm nhiều nhất hiện nay cho các công dân Việt Nam có quy định thời hạn. Theo Điểm a khoản 2 Điều 4 Nghị định 136/2007/NĐ-CP được sửa đổi tại Nghị định 65/2012/NĐ-CP:

Thời hạn 5 năm: Đối với hộ chiếu cấp chung cho Công dân Việt Nam và con của Công dân (dưới 9 tuổi)Thời hạn 5 năm: Đối với hộ chiếu cấp riêng cho trẻ em (dưới 14 tuổi)Thời hạn 10 năm: Đối với hộ chiếu cấp cho Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên
*

Hình ảnh một người đang điền thông tin cấp lại hộ chiếu vì hết trang trong sổ

Một số lệ phí làm hộ chiếu đang áp dụng hiện nay (tham khảo)

Lệ phí thay đổi thông tin hộ chiếu: 50.000đChụp ảnh đề làm hộ chiếu: 20.000đ - 30.000đLệ phí ghép tách hộ chiếu trẻ em: 50.000đLệ phí cấp mới hộ chiếu: 200.000đLệ phí gia hạn hộ chiếu: 100.000đLệ phí cấp lại hộ chiếu do hết trang trong sổ, bị mất, bị hư hỏng: 400.000đChuyển phát nhanh: Nội tỉnh là 20.000đ và hộ khẩu ngoại tỉnh là 30.000đBao bì để bọc passport có thể mua tại quầy nhận hộ chiếu: 10.000đ (loại trong suốt)

Khi làm mất hộ chiếu phải làm sao?

Chẳng may bạn đánh mất hộ chiếu của mình thì cũng đừng quá lo lắng hãy làm theo các hướng dẫn đơn giản sau đây.

Tại Việt Nam, theo quy định của cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Việt Nam, nếu như làm mất hộ chiếu cần phải nhanh chóng trình báo với cơ quan xuất nhập cảnh trong vòng 48h đồng hồ. Và phí để làm thủ tục xin cấp lại khoảng 400.000 đồng.

Nên nhớ bạn phải đem theo giấy CMND để đối chiếu khi nộp đơn trình báo mất hộ chiếu. Và bạn có thể gửi đơn trình báo qua đường vận chuyển nếu quá bận rộn nhưng cần phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Xem chi tiết TẠI ĐÂY